Trách nhiệm trong hợp đồng dân sự đươc quy định như thế nào?

Luật sư Bắc Giang tư vấn Trách nhiệm trong hợp đồng dân sự:

Hỏi: Chào quý luật sư Bắc Giang. Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư, cụ thể như sau:
Tôi và bạn người bạn cùng bán laptop và có làm hợp đồng thỏa thuận cụ thể: Tôi bán ở khu vực miền bắc còn bạn tôi bạn ở khu vực miền nam. Tuy nhiên, gần đây tôi thấy bạn tôi bán cho cả khách miền bắc, mấy lần tôi chứng kiến được còn một vài lần là người khác trông thấy. Tôi muốn hỏi, bạn tôi làm như vậy có bị xử phạt gì không theo pháp luật khi mà chúng tôi có làm hợp đồng ghi rõ thỏa thuận với nhau.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về công ty chúng tôi, trường hơp của bạn, luật sư Bắc Giang tư vấn như sau:
Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thi việc giao kết hợp đồng dân sự phải bảo đảm nguyên tắc tự do giao kết hợp đồng, nội dug không trái quy định pháp luật và đạo đức xã hội; các bên tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng.

 

Văn phòng luật sư Bắc Giang trích dẫn điều 412 Bộ luật Dân sự 2005 quy định nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự như sau:.

“Việc thực hiện hợp đồng phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:
1. Thực hiện đúng hợp đồng, đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác;
2. Thực hiện một cách trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau;
3. Không được xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.”

 

Trách nhiệm trong hợp đồng dân sự


Luật sư Bắc Giang trích dẫn Điều 422 Bộ luật Dân sự 2005 quy định thực hiện hợp đồng có thoả thuận phạt vi phạm như sau:
“1. Phạt vi phạm là sự thoả thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.
2. Mức phạt vi phạm do các bên thoả thuận.
3. Các bên có thể thoả thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.
Trong trường hợp các bên không có thoả thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm.”

Theo như bạn nói trong thư Luật sư Bắc Giang nhận định bạn và bạn của bạn đã làm hợp đồng thỏa thuận khi bán, tuy nhiên, nếu trong hợp đồng có ghi rõ vấn đề này thì bạn của bạn bị xử phạt theo hợp đồng.
Chúc bạn thành công!

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC GIANG

Cơ sở 1: Đường Nguyễn Gia Thiều, phường Trần Phú, thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang.

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

 

 

Tin tức liên quan

18-06-2018 12:00:32
Lượt xem: 109

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Giang tư vấn cho tôi là di chúc không có công chứng có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

15-06-2018 09:11:10
Lượt xem: 116

Bạn đang muốn thay đổi tên công ty, thay đổi địa chỉ trụ sở hay bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh, Bạn muốn tìm công ty tư vấn luật cung cấp dịch vụ thay đổi giấy phép kinh doanh chuyên nghiệp, uy tín, chi phí hợp lý nhất.

Hãy liên hệ ngay với Văn phòng luật sư Bắc Giang chúng tôi để được tư vấn và hoàn thiện hồ sơ nhanh nhất:

19-06-2018 22:54:58
Lượt xem: 194

Hỏi: Mới đây, Nhà nước có chủ trương phát triển kinh tế đã thu hồi 2 héc ta đất nông nghiệp nhà tôi, đây cũng là hạn mức sử dụng của xã tôi.

Đề nghị Luật sư Bắc Giang tư vấn cho tôi là gia đình tôi có đầy đủ giấy tờ về quyền sử dụng 2 héc ta đất nông nghiệp này thì sẽ được bồi thường như thế nào?

27-06-2018 19:00:35
Lượt xem: 323

Thủ tục ly hôn thuận tình được thực hiện như thế nào?

Các điều kiện để Tòa án công nhận ly hôn thuận tình theo quy định pháp luật hiện hành. Văn Phòng luật sư Bắc Giang sẽ tư vấn cụ thể tới các bạn theo bài biết dưới đây.

19-06-2018 18:00:56
Lượt xem: 97

Hỏi: Tôi và chồng đã về sống chung với nhau được 2 năm nhưng chúng tôi vẫn chưa đi làm thủ tục đăng ký kết hôn. Hiện tại, tôi mới sinh bé trai và muốn đi làm giấy khai sinh cho bé.

Đề nghị Luật sư Bắc Giang tư vấn cho tôi bây giờ tôi muốn làm thủ tục, giấy khai sinh cho con thì cần những giấy tờ gì?

 

31-05-2018 16:22:27
Lượt xem: 204

Văn phòng luật sư Bắc Giang cung cấp các dịch vụ pháp lý liên quan đến luật sở hữu trí tuệ nói chung và vấn đề  đăng ký bản quyền tác giả nói riêng tại Việt Nam, để khách hàng có thể hiểu hơn về thủ tục đăng ký bản quyền tác giả, chúng tôi xin hướng dẫn quý khách hàng về Hồ sơ đăng kí bản quyền tác giả như sau:

15-06-2018 09:06:17
Lượt xem: 101

Sau một thời gian hoạt động, một số công ty/doanh nghiệp mun thay đổi trụ sở chính nhằm tạo cơ hội phát triển mới, mở rộng giao thương và trên hết là nhằm thích ứng với sự phát triển của mỗi công ty/doanh nghiệp.

Bài viết dưới đây của Văn Phòng luật sư Bắc Giang sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn cụ thể về thay đổi trụ sở chính công ty:

29-01-2018 16:56:08
Lượt xem: 468

Quyền sở hữu trí tuệ là quyền của cá nhân, pháp nhân đối với các sản phẩm trí tuệ do con người sáng tạo. Đó là độc quyền được công nhận cho một người, một nhóm người hoặc một tổ chức, cho phép họ được sử dụng hay khai thác các khía cạnh thương mại của một sản phẩm sáng tạo.