Di chúc không được công chứng có hợp pháp không

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng. Đề nghị Luật sư Bắc Giang tư vấn cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Bắc Giang và cộng sự.

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Luật sư Bắc Giang trích dẫn khoản 1 Điều 630 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

Điều 630. Di chúc hợp pháp

“1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật”.

Như vậy, nếu di chúc viết tay của chồng chị thoả mãn hai điều kiện trên thì vẫn có giá trị pháp lý, nếu chồng chị chết thì chỉ có những người được thừa hưởng di sản ghi trong di chúc mới được thừa kế. Trường hợp di chúc của chồng chị không đủ các điều kiện trên thì di chúc đó không hợp pháp, phần tài sản của chồng chị sẽ chia cho những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thừa kế thứ nhất là cha, mẹ, vợ và tất cả các con của chồng chị (kể cả con nuôi, con riêng) của ông ấy, mỗi người được hưởng một phần bằng nhau. Nếu vợ trước đã ly hôn với chồng chị thì sẽ không được thừa kế theo pháp luật đối với di sản của chồng chị.

di-chuc-khong-duoc-cong-chung-co-hop-phap-khong

Ngoài ra, Luật sư Bắc Giang đưa ra theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 quy định về những trường hợp thừa kế không phụ thuộc vào di chúc,thì:

“Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này”.

Như vậy theo Luật sư Bắc Giang, dù di sản của chồng chị được chia theo di chúc hay pháp luật thì những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản ít nhất bằng 2/3 suất của những người thừa kế theo pháp luật: con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng không có khả năng lao động; cha, mẹ, vợ chồng của người chết. Trường hợp người đã bị kết án về hành vi cố ý xâm hại tính mạng, sức khỏe; hành hạ, ngược đãi, xâm phạm danh dự, nhân phẩm của người để lại di sản ở mức nghiêm trọng; vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản… thì không được quyền hưởng di sản thừa kế.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Bắc Giang và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC GIANG

Cơ sở 1: Đường Nguyễn Gia Thiều, phường Trần Phú, thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang.

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

29-01-2018 16:08:56
Lượt xem: 682

Dịch vụ tư vấn pháp luật về thuế và kế toán thuế là một trong những dịch vụ pháp lý quan trọng. Công ty luật An Bình cung cấp dịch vụ tư vấn về thuế và kế toán như sau:

12-04-2018 15:40:13
Lượt xem: 478

Ngoại tình đang diễn ra phổ biến trong xã hội hiện đại, luật hôn nhân gia đình 2017 đã quy định rõ ràng mức phạt và cảnh cáo cho hành vi ngoại tình này, trong bài viết này Văn phòng luật sư Bắc Giang sẽ dẫn chứng cụ thể:

11-05-2018 21:41:56
Lượt xem: 354

Tâm thần được coi là 1 trong những trường hợp của đối tượng mất năng lực hành vi dân sự. Và khi người ấy vi phạm luật hình sự thì xử phạt như thế nào?

09-05-2018 21:57:37
Lượt xem: 367

Văn phòng Luật sư Bắc Giang nhận được câu hỏi như sau:

(chúng tôi đã xóa bỏ phân thông tin cá nhân)

Tôi tên là A , ngụ tại số 06 phố *****, Khóm I Thị Trấn Duyên Hải, huyện Duyên Hải, tỉnh Trà Vinh. Xin trình bày một số việc về đất, đai như sau (tên nhân vật và địa chỉ được dấu).

14-05-2018 07:50:58
Lượt xem: 317

Văn Phòng Luật sư Bắc Giang nhận được từ khách hàng câu hỏi như sau:

Có được thêm tên vợ/chồng vào mảnh đất được bố mẹ tặng riêng? Bố mẹ chồng tôi có cho chồng tôi một mảnh đất và trong giấy tờ cho, tặng chỉ có tên của chồng tôi. Nhưng khi đi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đất đai, chồng tôi cho thêm tên tôi vào. Trên sổ đỏ đứng tên cả hai vợ chồng. Vậy, xin hỏi Luật sư Bắc Giang mảnh đất đó có được gọi là tài sản chung của hai vợ chồng hay chỉ của riêng chồng tôi?

15-05-2018 09:11:16
Lượt xem: 351

Người nước ngoài khi muốn sinh sống và làm việc tại Việt Nam thì phải xin cấp thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú ở đây là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay cho thị thực.

Luật sư Bắc Giang sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn về thủ tục xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

01-07-2018 21:19:00
Lượt xem: 331

Văn phòng luật sư Bắc Giang nhận được câu hỏi từ bạn đọc: " Đánh bạc, đá gà liệu có bị ở tù?"

Xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi trên về Văn phòng luật sư Bắc Giang chúng tôi, và để giải đáp của bạn về câu hỏi trên, hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây:

03-05-2018 07:55:30
Lượt xem: 475

Như thế nào là hàng giả? những trường hợp nào thì sản xuất, kinh doanh hàng giả chỉ bị xử lý vi phạm hành chính? những trường hợp nào thì sản xuất, kinh doanh hàng giả bị truy cứu trách nhiệm hình sự?