Mất xe tại tiệm ăn có được bồi thường?

Mất xe tại tiệm ăn có được bồi thường?

Mất xe khi đang ăn trong quán, liệu có quyền yêu cầu chủ quán bồi thường?

Văn Phòng luật sư Bắc Giang xin được trả lời:

Trong trường hợp này, nếu xe bị mất thì khách hàng phải tự chịu và khách hàng không thể yêu cầu chủ cửa hàng bồi thường, bởi giữa cửa hàng và khách hàng không có bất kỳ cam kết nào về việc giữ xe cho khách. Hơn nữa, cửa hàng cũng đã thông báo từ trước về việc giữ tài sản cho khách thông qua hình thức treo biển "coi chừng mất xe", "quý khách tự giữ xe".

văn phòng luật sư bắc giang

Mất xe tại tiệm ăn có được bồi thường? - luật sư bắc giang

Bên cạnh đó, điều 584 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng như sau: "Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác". Theo đó, trong trường hợp này chủ cửa hàng không có bất kỳ hành vi nào xâm phạm đến tài sản của khách hàng mà gây ra thiệt hại nên khi sự việc mất xe xảy ra thì không thể yêu cầu chủ hàng bồi thường.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC GIANG

Cơ sở 1: Đường Nguyễn Gia Thiều, phường Trần Phú, thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang.

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

01-06-2018 17:26:49
Lượt xem: 1183

Thông tư 27/2017/TT-BCA có hiệu lực thi hành kể từ ngày 06 tháng 10 năm 2017; thay thế Quyết định số 893/2008/QĐ-BCA ngày 04 tháng 7 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Công an về việc ban hành Quy tắc ứng xử của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ, công nhân, viên chức trong Công an nhân dân và các quy định khác của Bộ Công an trái với quy định tại Thông tư này. Luật sư Bắc Giang sẽ gửi tới quý vị và các bạn nội dung cụ thể chi tiết của thông tư qua bài viết dưới đây:

10-04-2018 13:59:50
Lượt xem: 992

Thông tư liên tịch 03/2018 của Bộ Công an, VKSND Tối cao, TAND Tối cao và Bộ Quốc phòng có hiệu lực từ ngày 18-3 hướng dẫn trình tự, thủ tục ghi âm, ghi hình có âm thanh; sử dụng, bảo quản, lưu trữ ghi âm, ghi hình có âm thanh trong điều tra, truy tố, xét xử.

01-05-2018 00:36:32
Lượt xem: 929

Chiều 29/3, Cơ quan cảnh sát điều tra Công an tỉnh Bến Tre đã tống đạt quyết định khởi tố bị can, bắt tạm giam luật sư Trần Hữu Kiển (37 tuổi, Trưởng chi nhánh Văn phòng luật sư Bến Tre thuộc Đoàn luật sư tỉnh Bến Tre) để điều tra về hành vi Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

15-04-2018 16:34:26
Lượt xem: 1372

Tăng cường quản lý hoạt động liên quan tới Bitcoin, tiền ảo; bảo đảm an toàn giao thông dịp Lễ 30/4 và 1/5; hướng dẫn cấp bù chênh lệch lãi suất cho vay nhà ở xã hội;... là những thông tin văn bản chỉ đạo, điều hành của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ nổi bật tuần từ 9-13/4/2018.

14-04-2018 22:25:01
Lượt xem: 1437

Từ ngày 01/7/2018, mức lương cơ sở sẽ tăng từ 1.300.000 đồng/tháng lên thành 1.390.000 đồng/tháng theo Khoản 7 Điều 3 Nghị quyết 49/2017/QH14 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2018.

26-04-2018 08:43:12
Lượt xem: 897

Lợi dụng lòng tin của khách hàng, lừa dối họ ký các lệnh chi, ký khống ủy nhiệm chi, bảng kê chi tiền... Nguyễn Thị Lam, nguyên nhân viên Phòng Giao dịch Eximbank, huyện Đô Lương, chi nhánh Vinh, Nghệ An, đã chiếm đoạt hơn 50 tỉ đồng.

10-04-2018 21:24:50
Lượt xem: 1658

Nhận thấy tiềm năng, nhiều người mong muốn đầu tư vào lĩnh vực nội thất nhưng e ngại việc chưa có chứng chỉ hành nghề. Vậy không có chứng chỉ hành nghề có được thành lập công ty nội thất hay không? Cụ thể những lĩnh vực nào cần chứng chỉ? Tất cả sẽ được giải đáp trong bài viết sau đây.