Luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình : Tảo hôn bị phạt thế nào?

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

Trước tiên, xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Văn phòng luật sư Bắc giang để tư vấn hôn nhân gia đình.

Luật sư Bắc Giang xin được tư vấn về vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ kết hôn phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Như vậy, theo văn trường hợp nam, nữ chưa đủ tuổi mà kết hôn (tảo hôn) là trái pháp luật và không được UBND cấp có thẩm quyền cho đăng ký kết hôn. Việc các bên tổ chức cưới hỏi (nếu có) là theo phong tục chứ không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Trên thực tế, đã có trường hợp nam nữ tảo hôn còn bị xem xét trách nhiệm hình sự.

luat-su-bac-giang-tu-van-luat-hon-nhan-gia-dinh-tao-hon-bi-phat-the-nao

Theo điều 148 Bộ luật hình sự (Tội tổ chức tảo hôn, tảo hôn): Người nào có một trong các hành vi sau đâu, đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giảm giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự về Tội giao cấu với trẻ em, “người nào đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ một năm đến 5 năm”. Trường hợp “phạm tội nhiều lần” hoặc “làm nạn nhân có thai” thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm.

Người đã thành niên giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên không cấu thành tội phạm.

Luật sư Bắc Giang chúng tôi đối chiếu với quy định nêu trên, nếu bạn chưa đủ 16 tuổi thì việc hai người chung sống như vợ chồng là tảo hôn vi phạm pháp luật hình sự. Nếu phát hiện, cơ quan công an có thể xem xét trách nhiệm hình sự đối với người đã thành niên mà không phụ thuộc có đơn yêu cầu của bị hại hay không.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC GIANG

Cơ sở 1: Đường Nguyễn Gia Thiều, phường Trần Phú, thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang.

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

30-06-2018 22:00:47
Lượt xem: 369

Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng. Tuy nhiên, với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào? Điều kiện để được kết hôn với công an là những gì?

Luật sư Bắc Giang gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

 

08-05-2018 14:02:39
Lượt xem: 552

Văn phòng luật sư Bắc Giang cho biết: Theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 quy định, người ngoại tình sẽ bị phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm, và có hiệu lực từ 1/7/2016.

22-06-2018 23:06:11
Lượt xem: 364

Luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình: Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

17-06-2018 13:00:26
Lượt xem: 406

Câu hỏi:

Em xin hỏi quý luật sư Bắc Giang vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan là thì phải làm như thế nào? Mong luật sư Bắc Giang tư vấn cụ thể.

01-07-2018 21:38:20
Lượt xem: 736

Trong cuộc sống, có đôi khi ta gặp phải những chuyện không vừa ý. Thậm chí có một ngày ta bỗng nhận ra người thường kề gối tay ấp lại không phải là người ta có thể cùng đi đến suốt cuộc đời. Lúc này thì ly hôn là giải pháp có thể được cân nhắc.

Vì vậy, để giúp đỡ cho những người gặp khó khăn trong ly hôn có thể thoát khỏi cuộc hôn nhân này dễ dàng và nhanh chóng nhất, Luật sư Bắc Giang tư vấn tới quý vị và các bạn qua bài viết sau:

24-06-2018 20:38:44
Lượt xem: 359

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

29-01-2018 16:43:11
Lượt xem: 943

Khách hàng tìm đến luật An Bình với hoàn cảnh gia đình, tình trạng hôn nhân khác nhau, trình độ học vấn, địa vị xã hội và tuổi đời rất đa dạng...

22-06-2018 10:24:34
Lượt xem: 549

– Bạn Hoàng Phương NH ở Từ Sơn: “Thưa Luật sư Bắc Giang, tôi muốn ly hôn với chồng tôi, vậy trước khi ly hôn tôi nên làm gì? Tôi có nên rời khỏi nhà không?“.

Luật sư Bắc Giang tư vấn: “ Để bạn hiểu rõ hơn và giúp bạn “có lợi” trong vấn đề ly hôn thì chúng tôi định hướng cho bạn những điều nên làm trước khi ly hôn“.