Luật sư Bắc Giang tư vấn khi ly hôn có được chia tài sản đứng tên bố chồng?

Khi ly hôn có được chia tài sản đứng tên bố chồng?

Luật sư Bắc Giang sẽ tư vấn bạn về luật hôn nhân gia đình để trả lời câu hỏi trên:

Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Luật sư Bắc Giang tư vấn bạn quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Như vậy, với các quy định nêu trên, theo Văn phòng luật sư Bắc Giang để xác định khi ly hôn bạn có được chia tài sản đứng tên bố chồng (sau đây gọi là tài sản) hay không cần phải xác định thời điểm, nguồn gốc và phương thức hình thành tài sản. Do bạn không nói rõ các thông tin này nên chúng tôi phân loại thành một số trường hợp sau:

Trường hợp thứ nhất: Tài sản được hình thành trước khi vợ chồng bạn kết hôn. Theo quy định tại Điều 33 nói trên, tài sản này không phải tài sản chung của vợ chồng bạn nên ly hôn bạn sẽ không được chia. Trường hợp này không cần phân biệt nguồn gốc và phương thức hình thành tài sản.

Trường hợp thứ hai: Tài sản được hình thành sau khi vợ chồng bạn kết hôn.

Trường hợp này sẽ có 3 tình huống xảy ra.

– Tiền mua nhà đất là tài sản riêng của chồng bạn có trước khi kết hôn thì tài sản này cũng không phải là tài sản chung vợ chồng. Nếu ly hôn bạn sẽ không được chia. Tuy nhiên, chồng bạn có nghĩa vụ phải chứng minh số tiền bỏ ra để mua nhà đất là của riêng mà anh ấy có trước khi kết hôn.

– Tiền mua nhà đất là thu nhập của vợ chồng bạn có sau khi kết hôn nhưng vì một lý do nào đó vợ chồng bạn đã nhờ bố chồng đứng tên sở hữu tài sản. Trường hợp này tài sản được xác định là tài sản chung vợ chồng, nếu ly hôn bạn sẽ được chia.

/luat-su-bac-giang-tu-van-khi-ly-hon-co-duoc-chia-tai-san-dung-ten-bo-chong

Khi ly hôn có được chia tài sản đứng tên bố chồng?

– Bố chồng cũng góp tiền khi mua nhà đất.  Theo Luật sư Bắc Giang, trường hợp này tài sản sẽ được xác định là tài sản chung mà bố chồng bạn là một trong các đồng sở hữu. Tuy nhiên, nếu ly hôn thì bạn chỉ được chia khi phần tiền mà chồng bạn đóng góp để mua chung với bố chồng bạn là thu nhập có sau khi kết hôn. Trường hợp 

phần tiền mà chồng bạn đóng góp để mua chung là tài sản riêng của chồng bạn có trước khi kết hôn thì tài sản được xác định là tài sản chung của chồng và bố chồng. Nếu ly hôn, bạn sẽ không được chia tài sản này.

Trường hợp thứ ba: Bố chồng vay tiền của chồng bạn để mua nhà đất. Theo quy định của pháp luật thì trong trường hợp này tài sản thuộc sở hữu của bố chồng. Nếu ly hôn bạn sẽ không được chia tài sản này. Trường hợp nguồn tiền mà chồng bạn cho bố chồng vay là tài sản chung vợ chồng thì khi ly hôn bạn có quyền đề nghị tòa án xem xét nghĩa vụ trả nợ của bố chồng với vợ chồng bạn.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC GIANG

Cơ sở 1: Đường Nguyễn Gia Thiều, phường Trần Phú, thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang.

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

08-05-2018 08:43:12
Lượt xem: 154

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Bắc giang xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

01-07-2018 21:38:20
Lượt xem: 202

Trong cuộc sống, có đôi khi ta gặp phải những chuyện không vừa ý. Thậm chí có một ngày ta bỗng nhận ra người thường kề gối tay ấp lại không phải là người ta có thể cùng đi đến suốt cuộc đời. Lúc này thì ly hôn là giải pháp có thể được cân nhắc.

Vì vậy, để giúp đỡ cho những người gặp khó khăn trong ly hôn có thể thoát khỏi cuộc hôn nhân này dễ dàng và nhanh chóng nhất, Luật sư Bắc Giang tư vấn tới quý vị và các bạn qua bài viết sau:

23-04-2018 21:05:47
Lượt xem: 272

Vợ tôi sau thời gian sống chung với người tình thì giờ nhất quyết đòi ly hôn. Tuy nhiên, tôi không đồng ý. Tôi muốn hỏi thủ tục kiện người đàn ông kia do đã "cướp vợ" của tôi thì như thế nào?

24-06-2018 20:38:44
Lượt xem: 136

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

17-06-2018 13:00:26
Lượt xem: 117

Câu hỏi:

Em xin hỏi quý luật sư Bắc Giang vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan là thì phải làm như thế nào? Mong luật sư Bắc Giang tư vấn cụ thể.

22-06-2018 23:06:11
Lượt xem: 117

Luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình: Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

13-05-2018 17:01:18
Lượt xem: 157

Tình yêu là khi hai con tim cùng chung một nhịp đập và tự nguyện đến với nhau. Khoảng cách về dân tộc hay biên giới không còn là trở ngại đối với hôn nhân trong thế giới phẳng ngày nay. 

Văn phòng luật sư Bắc Giang  xin giới thiệu bài viết Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam. Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho các cặp đôi khác biệt về quốc gia nhưng cùng chung một nhịp thở…

29-01-2018 16:43:11
Lượt xem: 420

Khách hàng tìm đến luật An Bình với hoàn cảnh gia đình, tình trạng hôn nhân khác nhau, trình độ học vấn, địa vị xã hội và tuổi đời rất đa dạng...