Di chúc không được công chứng có hợp pháp không

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng. Đề nghị Luật sư Bắc Giang tư vấn cho tôi là di chúc này có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Bắc Giang và cộng sự.

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Luật sư Bắc Giang trích dẫn khoản 1 Điều 630 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

Điều 630. Di chúc hợp pháp

“1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật”.

Như vậy, nếu di chúc viết tay của chồng chị thoả mãn hai điều kiện trên thì vẫn có giá trị pháp lý, nếu chồng chị chết thì chỉ có những người được thừa hưởng di sản ghi trong di chúc mới được thừa kế. Trường hợp di chúc của chồng chị không đủ các điều kiện trên thì di chúc đó không hợp pháp, phần tài sản của chồng chị sẽ chia cho những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thừa kế thứ nhất là cha, mẹ, vợ và tất cả các con của chồng chị (kể cả con nuôi, con riêng) của ông ấy, mỗi người được hưởng một phần bằng nhau. Nếu vợ trước đã ly hôn với chồng chị thì sẽ không được thừa kế theo pháp luật đối với di sản của chồng chị.

di-chuc-khong-duoc-cong-chung-co-hop-phap-khong

Ngoài ra, Luật sư Bắc Giang đưa ra theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 quy định về những trường hợp thừa kế không phụ thuộc vào di chúc,thì:

“Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này”.

Như vậy theo Luật sư Bắc Giang, dù di sản của chồng chị được chia theo di chúc hay pháp luật thì những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản ít nhất bằng 2/3 suất của những người thừa kế theo pháp luật: con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng không có khả năng lao động; cha, mẹ, vợ chồng của người chết. Trường hợp người đã bị kết án về hành vi cố ý xâm hại tính mạng, sức khỏe; hành hạ, ngược đãi, xâm phạm danh dự, nhân phẩm của người để lại di sản ở mức nghiêm trọng; vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản… thì không được quyền hưởng di sản thừa kế.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Bắc Giang và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC GIANG

Cơ sở 1: Đường Nguyễn Gia Thiều, phường Trần Phú, thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang.

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

01-05-2018 21:07:08
Lượt xem: 304

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

06-06-2018 08:56:25
Lượt xem: 272

Doanh nghiệp sau khi mới thành lập, cần phải nộp những loại thuế, khoản thuế nào theo đúng quy định của pháp luật? Văn phòng luật sư Bắc Giang sẽ tư vấn cụ thể tới quý vị và các bạn qua bài viết dưới đây:

18-06-2018 12:00:32
Lượt xem: 161

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng.

Đề nghị Luật sư Bắc Giang tư vấn cho tôi là di chúc không có công chứng có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

26-01-2018 14:56:13
Lượt xem: 563

Công ty tư vấn Luật An Bình không chỉ trợ giúp khách hàng trong việc thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh… mà còn tư vấn và trợ giúp khách hàng là các doanh nghiệp trong và ngoài nước giải quyết các vấn đề pháp lý phát sinh trong quá trình hoạt động trong doanh nghiệp theo quy định của pháp luật Việt Nam

22-06-2018 23:06:11
Lượt xem: 276

Luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình: Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

07-06-2018 18:30:18
Lượt xem: 251

Theo Văn phòng luật sư Bắc Giang, sáng chế (invention) là giải pháp kỹ thuật dưới dạng sản phẩm hoặc quy trình nhằm giải quyết một vấn đề xác định bằng việc ứng dụng các quy luật tự nhiên. Nếu có tính mới và có khả năng áp dụng công nghiệp, có thể đăng ký để được cấp "Bằng độc quyền giải pháp hữu ích" với thời hạn độc quyền là 10 năm; nếu thỏa mãn thêm điều kiện "có trình độ sáng tạo", có thể đăng ký để được cấp "Bằng độc quyền sáng chế" với thời hạn độc quyền là 20 năm. Nhiều tập đoàn công nghiệp quốc tế đã xúc tiến việc đăng ký các sáng chế liên quan đến phần mềm của họ tại Việt Nam (có thể tra cứu tại www.noip.gov.vn). Trong tiến trình hội nhập, có thể nói các sáng chế liên quan mới thực sự là hệ xương sống của ngành công nghiệp phần mềm.

27-06-2018 09:05:34
Lượt xem: 337

Tư vấn về mức bồi thường về đất khi thu hồi đất ở tại Vũng Tàu Kiến thức của Văn phòng Luật sư Bắc Giang: Cơ sở pháp lý: Quyết định số 52/2014/QĐ-UBND quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi

08-05-2018 08:43:12
Lượt xem: 348

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Bắc giang xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: