Chồng vay nợ, vợ có phải trả không?

Chồng vay nợ, vợ có phải trả không? Căn cứ theo điều 25, 27, 37 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:

Văn phòng Luật sư Bắc Giang giải đáp câu hỏi nêu trên như sau:

Điều 25, 27, 37 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về trách nhiệm của vợ, chồng đối với giao dịch dân sự do một bên thực hiện: “Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình”. Theo đó, vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ chung về tài sản do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

Giao dịch dân sự được thực hiện ở đây là hợp đồng vay tài sản với số tiền là 200 triệu do chồng bạn xác lập với người họ hàng. Mục đích của khoản vay phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là một trong những căn cứ để xác định vợ hoặc chồng có phải liên đới chịu trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ trả nợ hay không. Do chị không nói rõ việc chồng vay tiền với mục đích gì nên chúng tôi tạm chia ra hai trường hợp sau:

Một là, số tiền chồng chị vay dùng để sử dụng vào nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình như: Chi phí sửa chữa, xây dựng nhà ở, chăm sóc sức khỏe các thành viên trong gia đình; việc học hành của các con… Dù chồng không bàn bạc và chị không ký vào hợp đồng vay thì về nguyên tắc, chị cũng phải có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ đó.

Chồng vay nợ vợ có phải trả không?

Hai là, số tiền chồng chị đã vay dùng để sử dụng vào mục đích nhu cầu cá nhân như: Đầu tư kinh doanh riêng, mua bán các vật dụng sử dụng cá nhân, cờ bạc… Nếu chị đưa ra những chứng cứ chứng minh việc chồng đứng ra vay của người họ hàng số tiền trên không được đưa vào sử dụng chung thì chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản vay đó.

Như vậy, Văn phòng luật sư Bắc Giang đối chiếu các quy định vừa trích dẫn ở trên, nếu chồng chị vay tiền với mục đích chi tiêu cá nhân, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu của gia đình và chị cũng không biết việc vay tiền đó thì về nguyên tắc, chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ cùng người chồng. Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra và chồng chị cho rằng chị phải có trách nhiệm cùng mình trả các khoản nợ thì người chồng cần đưa ra các tình tiết, tài liệu để chứng minh số tiền vay mượn được sử dụng vì nhu cầu của gia đình hoặc chị biết và đồng ý với các giao dịch mà chồng thực hiện.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ BẮC GIANG

Cơ sở 1: Đường Nguyễn Gia Thiều, phường Trần Phú, thành phố Bắc Giang, tỉnh Bắc Giang.

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.

Tin tức liên quan

12-04-2018 14:13:02
Lượt xem: 335

Ly hôn luôn gây tổn thương, nhất là đối với các đứa trẻ. Tuy nhiên, nếu chúng phải sống với người cha rượu chè, bạo lực hoặc người mẹ nhân phẩm không tốt thì việc ly hôn của bố mẹ sẽ là giải pháp tốt hơn cho tương lai của chúng. Vậy thủ tục ly hôn và giành quyền nuôi con có những yêu cầu gì, chúng ta cùng tìm hiểu.

29-01-2018 16:43:11
Lượt xem: 419

Khách hàng tìm đến luật An Bình với hoàn cảnh gia đình, tình trạng hôn nhân khác nhau, trình độ học vấn, địa vị xã hội và tuổi đời rất đa dạng...

30-06-2018 22:00:47
Lượt xem: 128

Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng. Tuy nhiên, với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào? Điều kiện để được kết hôn với công an là những gì?

Luật sư Bắc Giang gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

 

23-04-2018 21:05:47
Lượt xem: 271

Vợ tôi sau thời gian sống chung với người tình thì giờ nhất quyết đòi ly hôn. Tuy nhiên, tôi không đồng ý. Tôi muốn hỏi thủ tục kiện người đàn ông kia do đã "cướp vợ" của tôi thì như thế nào?

24-06-2018 20:38:44
Lượt xem: 135

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Bắc Giang tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

12-04-2018 15:40:13
Lượt xem: 205

Ngoại tình đang diễn ra phổ biến trong xã hội hiện đại, luật hôn nhân gia đình 2017 đã quy định rõ ràng mức phạt và cảnh cáo cho hành vi ngoại tình này, trong bài viết này Văn phòng luật sư Bắc Giang sẽ dẫn chứng cụ thể:

01-07-2018 21:38:20
Lượt xem: 201

Trong cuộc sống, có đôi khi ta gặp phải những chuyện không vừa ý. Thậm chí có một ngày ta bỗng nhận ra người thường kề gối tay ấp lại không phải là người ta có thể cùng đi đến suốt cuộc đời. Lúc này thì ly hôn là giải pháp có thể được cân nhắc.

Vì vậy, để giúp đỡ cho những người gặp khó khăn trong ly hôn có thể thoát khỏi cuộc hôn nhân này dễ dàng và nhanh chóng nhất, Luật sư Bắc Giang tư vấn tới quý vị và các bạn qua bài viết sau:

08-05-2018 14:02:39
Lượt xem: 159

Văn phòng luật sư Bắc Giang cho biết: Theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 quy định, người ngoại tình sẽ bị phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm, và có hiệu lực từ 1/7/2016.